ช่วยเหลือ - ค้นหา - สมาชิก - ปฏิทิน
เวอร์ชั่นเต็ม: วิธีล้างเครื่องคอมพิวเตอร์ลงวินโดว์ใหม่และวิธีลงถาษาไทย
นครไทยเกมส์เน็ตเวร์ค > เรื่องทั่วไป/อื่น ๆ > คุยเฟื่องเรื่องทั่วไป
Jame
เมื่อไรที่ต้องล้างเครื่อง

1. เครื่องบู๊ตไม่ขึ้นเลย
2. เครื่องแฮงค์เป็นประจำ
3. เครื่องช้ามากๆ เมื่อเทียบกับตอนแรก
4. ไวรัสกินเครื่องแก้ไม่ได้
5. เครื่องมีปัญหาจุกจิกกวนใจ แก้ยังงัยก็ไม่หาย

มาดูขั้นตอนตั้งแต่เริ่มต้น การติดตั้ง Windows XP กันเลยครับ

เริ่มต้น โดยการเซ็ตให้บูตเครื่องจาก CD-Rom Drive ก่อน โดยการเข้าไปปรับตั้งค่าใน bios ของเครื่องคอมพิวเตอร์ โดยเลือกลำดับการบูต ให้เลือก CD-Rom Drive เป็นตัวแรกครับ (ถ้าหากเป็นแบบนี้อยู่แล้ว ก็ไม่ต้องเปลี่ยนอะไร)

ทำการปรับเครื่อง เพื่อให้บูตจาก CD-Rom ก่อน จากนั้นก็บูตเครื่องจากแผ่น??
?ีดี Windows XP Setup โดยเมื่อบูตเครื่องมา จะมีข้อความให้กดปุ่มอะไรก็??
?ด้ เพื่อบูตจากซีดีครับ ก็เคาะ Enter ไปทีนึงก่อน

โปรแกรมจะทำการตรวจสอบและเช??
?คข้อมูลอยู่พักนึง รอจนขึ้นหน้าจอถัดไปครับ

เข้ามาสู่หน้า Welcome to Setup กดปุ่ม Enter เพื่อทำการติดตั้งต่อไป

หน้าของ Licensing Agreement กดปุ่ม F8 เพื่อทำการติดตั้งต่อไป

ทำการเลือก Drive ของฮาร์ดดิสก์ที่จะลง Windows XP แล้วกดปุ่ม Enter เพื่อทำการติดตั้งต่อไป

เลือกชนิดของระบบ FAT ที่จะใช้งานกับ Windows XP หากต้องการใช้ระบบ NTFS ก็เลือกที่ข้อบน แต่ถ้าจะใช้เป็น FAT32 หรือของเดิม ก็เลือกข้อสุดท้ายได้เลย (no changes) ถ้าไม่อยากวุ่นวาย แนะนำให้เลือก FAT32 นะครับ แล้วกดปุ่ม Enter เพื่อทำการติดตั้งต่อไป
รูปแบบการจัดระบบไฟล์บนฮาร์??
?ดิสก์ ในปัจจุบันมี 2 ระบบที่สำคัญได้แก่
FAT32 เป็นระบบเก็บไฟล์บน Windows 98 และ Windows Me โดยใช้กับ Windows xp ได้ด้วย ถูกพัฒนาขึ้นมาเพื่อจัดการฮ??
?ร์ดดิสก์
ที่มีขนาดใหญ่ขึ้น
NTFS ออกแบบมาสำหรับ windows 2000 windowsxp และwindows Vista รองรับการจัดระบบไฟล์ที่ต้อ??
?การระบบความปลอดภัยสูงๆ ครับ แต่ไม่สนับสนุนใน Windows 98
หรือ windows Me

ผมแนะนำ Format the partition using the NTFS file system

โปรแกรมจะเริ่มต้นขั้นตอนกา??
?ติดตั้ง รอสักครู่ครับ
Jame

หลังจากนั้น โปรแกรมจะทำการ Restart เครื่องใหม่อีกครั้ง (ให้ใส่แผ่นซีดีไว้ในเครื่อง?
??บบนั้น แต่ไม่ต้องกดปุ่มใด ๆ เมื่อบูตเครื่องใหม่ ปล่อยให้โปรแกรมทำงานไปเองไ??
?้เลยครับ)

หลังจากบูตเครื่องมาคราวนี้ จะเริ่มเห็นหน้าตาของ Windows XP แล้วครับ รอสักครู่

โปรแกรมจะเริ่มต้นขั้นตอนกา??
?ติดตั้งต่าง ๆ ก็รอไปเรื่อย ๆ ครับ

จะมีเมนูของการให้เลือก Regional and Language ให้กดปุ่ม Next ไปเลยครับ ยังไม่ต้องตั้งค่าอะไรในช่ว??
?นี้

ใส่ชื่อและบริษัทของผู้ใช้ง??
?น ใส่เป็นอะไรก็ได้ แล้วกดปุ่ม Next เพื่อทำการติดตั้งต่อไป

ทำการใส่ Product Key (จะมีในด้านหลังของแผ่นซีดี) แล้วกดปุ่ม Next เพื่อทำการติดตั้งต่อไป

หน้าจอให้ใส่ Password ของ Admin ให้ปล่อยว่าง ๆ ไว้แบบนี้แล้วกดปุ่ม Next เพื่อทำการติดตั้งต่อไป

เลือก Time Zone ให้เป็นของไทย (GMT+07:00) Bangkok, Hanoi, Jakarta แล้วกดปุ่ม Next เพื่อทำการติดตั้งต่อไป

รอครับ รอ รอ รอสักพัก จนกระทั่งขั้นตอนต่าง ๆ เสร็จเรียบร้อย ก็พร้อมแล้วสำหรับการเข้าสู??
?ระบบปฏิบัติการ Windows XP ครับ จากนั้น จะมีการบูตเครื่องใหม่อีกคร??
?้ง เพื่อเริ่มต้นการใช้งานจริง ๆ

บูตเครื่องใหม่คราวนี้ อาจจะมีเมนูแปลก ๆ แบบนี้ เป็นการเลือกว่า เราจะบูตจากระบบ Windows ตัวเก่าหรือจาก Windows XP ครับ ก็เลือกที่ Microsoft Windows XP Professional ครับ ถ้าของใครไม่มีเมนูนี้ก็ไม่??
?ป็นไรนะครับ
Jame

เริ่มต้นบูตเครื่อง เข้าสู่ระบบปฏิบัติการ Windows XP แล้วครับ

ในครั้งแรก อาจจะมีการถามเรื่องของขนาด??
?น้าจอที่ใช้งาน กด OK เพื่อให้ระบบตั้งขนาดหน้าจอ??
?ห้เราได้เลยครับ นอกจากนี้ ถ้าหากเครื่องไหนมีการถาม การติดตั้งค่าต่าง ๆ ก็กดเลือกที่ Next หรือ Later ไปก่อน บางครั้งอาจจะมีให้เราทำการ??
?ร้าง Username อย่างน้อย 1 ฃื่อก่อนเข้าใช้งาน ก็ใส่ชื่อของคุณเข้าไปได้เล??
?

เสร็จแล้วครับ หน้าตาของการเข้า Windows XP สวยดีครับ

และนี่คือหน้าตาแรก ของระบบปฏิบัติการ Windows XP Professional ครับ ต่อไปก็เป็นการปรับแต่ง และการลง Driver ของอุปกรณ์ต่าง ๆ ให้เรียบร้อยต่อไป
Jame
วิธีลงภาษาไทยนะครับ
เริ่มแรกใส่แผ่นWindows เข้าไปใน CD-ROM ของท่าน
แล้วไปที่ Start > Control Panel > Regional and Language Options
แล้วทำตามรูป

check2374
ผมว่าเอาภาษาอังกฤษนี่แหละด??
?แล้วครับ ภาษาไทยมันยังไงๆ ไม่รุ
Jame
ที่ลงภาษาไทยหมายถึงให้มันพ??
?มพ์ไทยได้เห็นภาษาไทยได้ครั??
? ถ้าไม่ลงมันจะเห็นภาษาไทยเป??
?นภาษาต่างดาวครับ
!!!!อยากเทพ!!!!
กดดีครับ...ได้ความรู้สำหรับค??
?ไม่รู้ครับ...
UmOoN
English นี่แหละ แหล่มแล้ว
นักรบดำ
เคยไปเล่นของเพื่อนละ ภาษาไทย - -
ผม ไปไม่เป็นเลย
Arkisakumi
munjai
ผมยังล้างเครื่องไม่เป็นเลย
UmOoN
วิธีทำให้คอมหาย

1. นำสายและคอมพิวเตอร์ใส่กล่อ??
?ให้เรียบร้อย
2. นำจอคอมพิวเตอร์วางไว้บนก่อ??
?ที่ใส่ CPU
3. หากระดาษ 1 แผ่น
4. เขียนว่า ก่องนี้หยิบฟรี
5. นำไปแปะไว้ที่ก่อง
6. นำวางไว้หน้าบ้าน
7. ตื่นมาดูว่ายังอยู่รึป่าว
8. ถ้ายังอยู่เอาไปวางไว้หน้าห??
?าง
9. ไปดูถ้าไม่หาย
10. เอาไปโยนใน คลอง
11. งมขึ้นมา
12. ไปขายร้านขายของเก่า
13. คอมหายแว้ว
Jellopy
วิธีล้างเครื่องแบบง่ายสุด
1.เตรียมนำ
2.ราดลงคอมแล้วค่อยเช็ดๆ
จบแล้วอิอิ
munjai
อยากล้างเป็นอ่ะ กลัวเครื่องพังอ่ะ angry.gif angry.gif huh.gif เเต่ถามหน่อยทำไมนายเก่งจัง??
?่ะ
ไม่กลัวเครื่องพังหรอ
suangsuang
กำลังอยากรู้เยย ใจนะ
bexitec123
แผ่น การติดตั้ง Windows XP นี่ หาซื้อ ได้จากที่ไหน บ้าง งับ

ขอบคุณมาก งับเป็นความรู้มากมาย
Jame
QUOTE,/'bbcode_wrap_code' => CODE(bexitec123 @ Jun 24 2008, 06:32 PM) *
แผ่น การติดตั้ง Windows XP นี่ หาซื้อ ได้จากที่ไหน บ้าง งับ

ขอบคุณมาก งับเป็นความรู้มากมาย

เออ คงไม่หาว่าขุดกระทู้หรอกนะค??
?ับ คือไม่ได้มาดู
หาโหลดเอาก็ได้ครับ ถ้าซื้อมันจะแพง (ถ้าเป็นของจริง) ของปลอมหรือที่ผิดกฏหมายนะ ถูกสุดๆ ส่วนมากก็มีแต่คนใช้ของปลอม นั้นละครับ
-z PEST z-
ประโยช แท้
manote10
มาช่วบทำความเข้าใจเรื่องภา??
?าไทยครับที่เขาบอกคือเวลาที??
?เราต้องการพิมม์ภาษาไทยตะหา
กแล้วก็ขอยกตัวอย่างนะอย่างMP
3ที่เขาเขียนชื่อเพลงเป็นภาษ??
?ไทยถ้าเราไม่ทำไห้มันอ่าน
ภาษาไทยมันก็จะอ่านเป็นภาษา??
?นุษย์ต่างดาวเข้าใจยังเว้นแ??
?่พวกเด็กนอกเท่านั้นที่คิดว
่า
อังกฤษก็ดีแล้วเพราะว่ามันอ??
?านภาษาไทยไม่ออกไง5555
แล้วก็แผ่นวินโดว์นี่เราไปห??
?ซื้อร้านขายโปรแกรมคอมอ่ะคร??
?บแผ่นละ100-150สำหรับCDส่วนDVDก็200(ส่วนมากเป็??
?ของเถื่อน)ถ้าเอาแบบออริจินอ?
??เราก็ต้องไปหา
โปรแกรมมาใส่เองแต่ถ้าไม่อย??
?กใส่เองก็หาแผ่นสำเร็จรูป(อั?
??นี้มันก็แล้วแต่นะว่าคนปล่
อยเขา
แต่งมายังไง)มีหลายค่ายครับเ?
??่น windows xp2008.quick pc.my com(ไม่ได้โฆษนาเขานะ)
arkom191
เอาเข้าไป.....หุหุ
spyware
ใจ
spyware
อันนี้ดีน่าจะปักหมุด นะ
supermathai
แผ่น วินโด้ปลอมหรือแผ่นก็อปเนี่??
?ราคาประมาณเท่าไรหรอครับ
kanggf
Thk....ได้ความรุ้อีกและขอบคุณมา?
??ๆๆครับ
นี่คือ lo-fi version ของเนื้อหาทั้งหมด เพื่อดูเวอร์ชั่นเต็มที่มีข้อมูลครบทุกอย่าง การจัดรูปแบบและภาพ โปรดคลิกที่นี่.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.