ช่วยเหลือ - ค้นหา - สมาชิก - ปฏิทิน
เวอร์ชั่นเต็ม: ใครพอจะมีประสบการณ์สัมภาษณ์งานมายอะมั่งครับ
นครไทยเกมส์เน็ตเวร์ค > เรื่องทั่วไป/อื่น ๆ > คุยเฟื่องเรื่องทั่วไป
jackbarball
พอดีวันนี้ไปสัมภาษณ์งานมา คุยกันไป เกือบ 2 ชม. เสร็จแล้วกลับบอกผมว่า ให้ไปลองทำโปรเจ็คแก้ปัญหามาพรีเซนต์ให้ดูก่อน
ถ้าดีถึงจะรับ แล้วตำแหน่งก็ไม่ได้สูงอะไรนะครับ แต่บริษัทก็เล็กพอสมควร เลยอยากถามคนที่มีประสบการณ์ว่าเคยกันบ้างมั๊ยครับ
เพราะเท่าที่ผ่านมาผมก็เพิ่งจะเจอที่นี่ละครับ
duy_2
แล้วแต่งาน ด้วยล่ะ
งานบางอย่าง ต้องมีวีดิโอ ปรีเซนท์ ตัวเอง บางอย่างก็แต่ดู, เอกสารผ่านงาน, เกรดจบ, โปรเจคจบ
แต่บางทีมันก็ ปฏิเศษไม่เปน เลยอ้างไปโน่นนี่ 555
อยู่ที่ ว่าเพิ่งทำงานครั้งแรก หรือ ผ่านมาหลายที่อ่ะ
.
.
.
แต่...บอกเลยว่า คุยกันนานๆ มีแต่น้ำจิ้มล่ะก็ "มันไม่เอา"
jackbarball
55++ คิดเหมือนกันครับ เพราะดูอาการของตัวเจ้าของบริษัท มันจะเกี่ยงค่าตัวผมเหลือเกิน
จริงๆผมก็ไม่ได้ผ่านงานมามากมายอะไร แต่พอดีจบด้านนี้มาโดยตรงน่ะครับ
เพราะเท่าที่สอบถามเพื่อนๆพี่ๆที่ทำงานในกลุ่มธุรกิจเดียวกันยังไม่เคยมีใครต้องทำแบบนี้
นอกจากเค้าจ้างทำนั่นล่ะครับ ถึงจะทำให้ เฮ่อ รู้งี้เลือกบริษัทที่แล้วซะก็ดี 555++ป่านนี้ผ่านโปรฯไปเรียบร้อยละ
เซ็งเป็ด
thekaoos
ง่ายๆครับ เค้าไม่รับหรือผลงานคุณยังไม่เข้าตา
jackbarball
QUOTE,/'bbcode_wrap_code' => CODE(thekaoos @ 07/07/2010, 03:27) *
ง่ายๆครับ เค้าไม่รับหรือผลงานคุณยังไม่เข้าตา

เอ่อ ไม่ใช่ผลงานครับ เพราะยังไม่ได้ทำ ขนาดสมัครผมยังไม่ได้สมัครเลย
เค้าค้นประวัติผม แล้วเรียกไปสัมภาษณ์เองครับ ผมละงงเลย
คือถ้าไม่เอาก็คือ ส่วนใหญ่จะบอกว่า เดี๋ยวติดต่อกลับ 55++
อันนี้ประโยคคลาสสิค แต่นี่ ให้ผมทำพรีเซนต์แก้ปัญหางาน แล้วให้ไปนำเสนอวันพฤหัสนี้ซะงั้น
เอิ๊กๆๆๆ ขนาดบริษัทใหญ่กว่านี้ยังแค่สัมภาษณ์แล้วสอบเลยครับ
แต่นี่เล็กจึ๋งเดียว ให้ทำพรีเซ็นต์ ป๊าดๆๆๆ รึว่ากวนส้น.... เราเฉยๆ 55++
tapvayu
QUOTE,/'bbcode_wrap_code' => CODE(jackbarball @ 07/07/2010, 07:41) *
QUOTE,/'bbcode_wrap_code' => CODE(thekaoos @ 07/07/2010, 03:27) *

เอ่อ ไม่ใช่ผลงานครับ เพราะยังไม่ได้ทำ ขนาดสมัครผมยังไม่ได้สมัครเลย
เค้าค้นประวัติผม แล้วเรียกไปสัมภาษณ์เองครับ ผมละงงเลย
คือถ้าไม่เอาก็คือ ส่วนใหญ่จะบอกว่า เดี๋ยวติดต่อกลับ 55++
อันนี้ประโยคคลาสสิค แต่นี่ ให้ผมทำพรีเซนต์แก้ปัญหางาน แล้วให้ไปนำเสนอวันพฤหัสนี้ซะงั้น
เอิ๊กๆๆๆ ขนาดบริษัทใหญ่กว่านี้ยังแค่สัมภาษณ์แล้วสอบเลยครับ
แต่นี่เล็กจึ๋งเดียว ให้ทำพรีเซ็นต์ ป๊าดๆๆๆ รึว่ากวนส้น.... เราเฉยๆ 55++

เคสของคุณผมคิดว่า เค้าไม่กล้ารับอะคับ [/color
เหตุผล -เพิ่งจบมาใหม่ยังไม่เคยทำงาน ถึงจะมีเกรดที่ดีในสายงาน แต่เค้าจะพิจารณา ประสบการณ์การทำงานมาก่อน

สรุปนะคับ คุณมีใบประกาศอะไรมาบ้าง ยกตัวอย่าง ใบประกาศที่ไปแข่งขันทักษะวิชาชีพ/หรือการเป็นตัวแทนสถาศึกษาไปแข่งขันด้านสายอาชีพของตัวเองเรียนมา แนบไปด้วยเลย
และอย่างสุดท้าย อันนี้สำคัญ การตอบคำถามตอนสัมภาษณ์ เราจะลังเลในคำตอบไม่ได้เลยนะคับ ต้องหนักแน่นในความคิดและความสามารถที่จะทำ [color="#FF00FF"] ตอบง่ายๆ ผมทำได้ อย่ามีประโยค ผมคิดว่า หรือ น่าจะได้
jackbarball
ขอบคุณมากครับ แต่จบข่าวไปแล้วครับ
พอดีไปปรึกษาพี่ๆที่เค้าทำงานในสายงานนี้มาน่ะครับ
อย่างที่ท่านๆว่ามาครับ เค้าไม่เชื่อมือเด็กใหม่ครับ เพราะผมทำงานมาแค่ 3 ปี แต่งานคนละส่วนกัน
และไม่ใช่ในตำแหน่งหัวหน้างาน เรียกเงินเดือนสูงเกินไป และบริษัทนี้ก็ไม่ได้มีควมรู้เรื่องนี้มากนัก
เพราะไม่ใช่ธุรกิจนี้โดยตรง เค้าจึงต้องการคนที่มีความรู้ด้านนนี้โดยตรง และผมก็จบด้านนี้มา
แต่ปัญหาคือ จะให้ผมทำงานไปพรีเซนต์ทั้งๆที่ยังไม่ได้จ้างเลย มันก็ยังไงๆอยู่
เพราะงานตัวนี้มันไม่ใช่งานที่เราไปนำเสนอ แต่เป็นงานแก้ปัญหาภายในบริษัท
ผมจึงตัดสินใจไม่นำเสนอครับ ตอนนี้ไปสัภาษณ์บริษัทอื่นที่พร้อมจ่าย และให้โอกาสเด็กจบใหม่ครับ
เอิ๊กๆๆๆๆ เพิ่งสมัครได้ไม่กี่ที่ และสัมภาษณ์ไปบ้าง ก็โอเคดีครับ ตอนนี้คงต้องหาไปเรื่อยๆครับ
ส่วนใบประกาศนั้นผมแทบไม่มีเลยครับ มีแต่ใบประกาศด้านกีฬา และประธานชมรมตอนเรียน ป.ตรี เท่านั้นครับ ซึ่งไม่เกี่ยวกับงานเลย 55+
นี่คือ lo-fi version ของเนื้อหาทั้งหมด เพื่อดูเวอร์ชั่นเต็มที่มีข้อมูลครบทุกอย่าง การจัดรูปแบบและภาพ โปรดคลิกที่นี่.
Invision Power Board © 2001-2024 Invision Power Services, Inc.